Ujambo, msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Ijumaa, tarehe sita 6 Januari. <laughs> na <laughs> mimi hapa studio ni Abdushakur Abud. Assalamu alaikum pena msikilizaji, popote pale ulipo, naona hutaki siku ziende. Tunasikika kupitia Radio Free Africa, ambapo inasikika huko Tanzania na kala zima ya maziwa makuu, pikia masafa mafupi, matangazo vilevile vile huko Nairobi inasikika kupitia Citizen. Basi, hapa studio tunakuambieni karibuni kwa matangazo ya leo. Leo katika mjadala wetu wa Live Talk tunaangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken katika mataifa manne ya Afrika, ziara ambayo alikamilisha jana Alhamisi na katika habari nyingine ni kwamba rais wa Afrika ya Kusini Cyril Ramaphosa ameutaja uamuzi wa mahakama ya sheria ya kimataifa ICJ kuwa ni ushindi kwa ubinadamu baada ya majaji wa mahakama hiyo hii leo kuitaka Israel kuepusha uwezekano wa majeshi yake kufanya mauaji ya kimbari kwenye ukanda wa Gaza. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi. Lakini kwanza Abdu Shakur Abud anakusomea habari muhimu za dunia. Na kwa wasikilizaji wetu ambao watataka kushiriki kwenye mjadala wetu wa Live Talk, mnaweza kutupata mkipiga simu kwenye plas 1 202 619 3720, plas 1 202 619 3720. na kwanza basi kabla hayo yote. Taarifa habari. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa ameutaja uamuzi wa mahakama ya sheria ya kimataifa ICJ kuwa ni ushindi kwa binadamu baada ya majaji wa mahakama hiyo hii leo kuitaka Israel kuepusha uwezekano wa majeshi yake kufanya mauaji ya kimbari kwenye ukanda wa Gaza. Akilihutubia taifa, amesema ana matumaini Israel itaheshimu uamuzi wa ICJ. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekosoa vikali uamuzi huo akisema na kwamba Israel ina dhamira ya dhati na inaendelea kuheshimu sheria za kimataifa, na hatua hii ni jaribio la kuizuia nchi hiyo kutumia haki yake ya kujilinda. Maafisa wa Palestina wamepongeza uamuzi wa huo wakisema ni ushindi mkubwa kwa wakazi wa Gaza na Wapalestina. Viongozi wa Hamas wamesema wataheshimu usitishaji vita ikiwa Israel itafanya hivyo hivyo, lakini mahakama hiyo ya kimataifa haikutaja swala la usitaji mapigano inga imechukua hatua kadhaa zichukuliwe huko Gaza. Majaji wameitaka Israel pia kuchukua hatua za haraka na dharura kuwasilisha msaada kwa wakazi wa Gaza. Viongozi mbalimbali wa dunia wametoa maoni kupongeza uamuzi huu, huku wanaharakati wanaotaka usitishaji mapigano wamefurahia uamuzi wa huo. Rais wa Kenya William Ruto amesisitiza kwamba serikali ya Kenya kwanza itaendelea kuheshimu idara ya mahakama, lakini amesema utekelezaji wa mirada, miradi ya ujenzi wa nyumba za bei nafuu utaendelea licha ya mahakama ya rufaa kukataa kurejesha na kuongeza agizio la kuruhusu serikali kuendelea kukata ushuru wa ujenzi wa nyumba hizo. Ruto alisitiza kwamba ana uungaji mkono kutoka kwa idadi kubwa ya raia, akiongeza kuwa mradi huo wa nyumba utabuni nafasi za ajira kwa maelfu ya Wakenya. Hapo Novemba mwaka jana, mahakama kuu iligundua kuwa ushuru wa moja nukta tano asilimia kwa kila mwezi ulilenga isivyo haki kwa wakenya wanaofanya kazi katika sekta rasmi na kuamuru malipo yasitishwe. Rais Ruto amekuwa akizindua ujenzi wa nyumba za bei nafuu katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Wapalestina wamekuwa wakikimbia mji wa Han Yunis katika ukanda wa Gaza kusini wakati Israel ikizidisha mashambulizi yake kwenye ukanda huo jana na leo. Khan Younis imeshuhudia kuongezeka kwa mauaji katika siku chache zilizopita. Hata katika maeneo ambayo yametajwa na wanajeshi wa Israel kuwa ni salama, bado hayako salama na mauaji yanaendelea. hayo na ripoti hayo yanaripotiwa ni mashambulizi makubwa kabisa ya mabomu kwa njia ya anga, ardhi na bahari kusini mwa Gaza tangu mapigano yalipoanza Oktoba 7 wakati vifaru vya Israel vilivyoonekana huko Khan Younis kuelekea ufukwe wa bahari ya Mediterranean. Wale waliokubali kubaki katika kambi pia wanalazimika kuondoka baada ya tukio la kifo kutokea. Serikali ya Marekani hii leo imesitisha kwa muda msaada wake kwa idara ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wa wakimbizi wa Palestina, UNRWA, baada ya idara hiyo kuwafukuza baadhi ya watumishi wake wanaotuhumiwa kushiriki kwenye shambulio la Oktoba 7 la kundi la Hamas dhidi ya Israel iliyosababisha vita vya Gaza. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani imesema kwenye taarifa kwamba imekerwa sana na tuhuma hizo dhidi ya idara ya UNRWA na imesitisha kwa muda msaada zaidi, huku ikitathmini tuhuma hizo. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Mahakama moja nchini Kenya imeamua kwamba mpango wa kupeleka maafisa wa polisi wa Kenya huko Haiti ni kinyume cha katiba, hatua hiyo ikiweka mashakani juhudi za usoni za kupambana na magenge ya uhalifu katika taifa hilo la Caribbean. Chama kimoja cha upinzani huko Kenya mwezi wa Oktoba kiliwasilisha mashtaka mahakamani kupinga uamuzi wa serikali kutuma maafisa elfu moja wa polisi kusaidia kupambana na gengi la uhalifu Haiti, ambako magengi hayo yameua takriban watu elfu tano na kulazimisha takriban watu laki mbili kuhama makazi yao. Kenya inatarajia kupeleka maofisa wake baada ya baraza la usalama la umoja Mataifa kupitisha kazi za ujumbe huo mwezi Oktoba, lakini mahakama ilisitisha hatua hiyo muda mfupi baada ya hapo. Jaji wa mahakama ya juu Chacha Mwita amesema, chini ya sheria ya Kenya, serikali inaweza kupeleka maofisa nje ya nchi mara tu, kama kuna makubaliano ya mpango kama huo wa kubadilishana maofisa kati na nchi na nchi na nchi husika. Raia wa India wanaopanga foleni katika mistari mirefu kutafuta kazi nchini Israel, huku vita vya Hamas vikiendelea wamesema ni heri kuwa katika maeneo hayo ya hatari kuliko kuishi na njaa nyumbani. Waajiri wanalenga kujaza uhaba wa wafanyakazi nchini Israel uliozidishwa na karibu miezi minne ya mapigano dhidi ya wanamgambo wa kipalestina huko Gaza. Ingawa India ni nchi ya tano kwa ukubwa duniani na mojawapo ya nchi zinazokuwa kwa kasi zaidi, imejitahidi kuzalisha kazi za... imejitahidi kuzalisha kazi za kutosha kwa wakati wote na zinapolipa vizuri mamilioni ya watu. Na India imeadhimisha miaka sabini na tano ya jamhuri leo Ijumaa kwa garidi la kijeshi huko New Delhi ambalo lilionyesha uwezo wa kijeshi mila na utamaduni wa nchi hiyo. Naam, baada ya kuzifata habari za dunia na Abdu Shakur Abud, sasa tunaingia katika mjadala wetu wa Live Talk leo kama nilivyosema waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, alikamilisha ziara yake katika mataifa ya Afrika jana Alhamisi. Blinken alisema Marekani itaendelea kushirikiana na washirika wake wa Afrika kwa matumaini ya kusuluhisha mzozo unaoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alhamisi, Blinken alifanya mazungumzo na rais wa Angola, Joao Lorenzo, ambapo alijadili njia bora za kufikia amani ya kudumu eneo la mashariki mwa DRC linalokumbwa na mizozo. Majadiliano yamejiri baada ya mvutano kuongezeka siku za karibuni kati ya Rwanda na DRC. Blinken alisema Marekani inapongeza juhudi za Rais Lorenzo kumaliza mvutano kati ya Rwanda na DRC. Tunaamini mchakato wa Luanda sambamba na mchakato wa Nairobi ni matumaini bora ya kupata amani. Angola inaaminiwa na pande zote. Uongozi wa Rais Lorenzo ni muhimu kwa mafanikio, alisema Blinken wakati wa mkutano na waandishi wa habari, kabla ya kukamilisha ziara yake aliyofanya katika mataifa manne ya Afrika. Blinken alianza ziara yake siku ya Jumatatu. Kando na Angola, Blinken alitembelea Cape Verde, Ivory Coast na Nigeria ambapo alikutana na viongozi wa nchi hizo na kutangaza msaada wa milioni ya dola kwa Ivory Coast. Mazungumzo yake na rais wa Nigeria yalijikita kwenye suala la usalama katika nchi za Afrika Magharibi, hasa katika eneo la Sahel. Nini umuhimu wa ziara hiyo katika mataifa hayo manne hasa wakati huu. Hilo ndilo tunaangazia zaidi katika mjadala huu pamoja na washiriki wetu, lakini vile vile na nyie wasikilizaji wetu, mnaweza kushiriki kwa njia ya simu mkitupigia kwenye namba hii, alama ya kujumuisha au plas moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu saba mbili sufuri. Narejea tena, alama ya kujumuisha moja au plas moja mbili sufuri mbili 6193720 na tayari kwenye laini ya simu tunao washiriki e, tunaye Peter Bigenda kutoka kule Afrika Kusini. Bwana Peter Bigenda karibu katika mjadala wetu wa live talk. Asante sana asante sana nashukuru sana kwa mwaliko. Na kutoka kule Dar es Salaam Tanzania tunaye Nassoro Kitunda Uh, huyu anafundisha uh, masuala ya diplomasia na siasa katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. uh, Nasoro Kitunda, karibu katika mjadala wetu uh, asante sana. na muda wowote tunasubiri kumpata Profesa David Monda, namwona yuko nanipigia hapa, ikiwezekana, uh, mwongozaji ja amtafute Profesa David Monda ambaye naye pia tunategemea atashiriki muda wowote baadaye. Basi, kabla ya kumpata Profesa David Monda uh, washiriki wetu wawili nianze na Peter Bigenda. Peter Bigenda, uh, unadhani ni kwa nini uh, Blinken amefanya ziara hii katika mataifa haya manne ambayo nimeyataja, hasa kwa nini wakati huu? Asante, asante sana kwa swali hilo. Binafsi, uh, nadhani kwamba kuna sababu nyingi ambazo zimepelekea nani, eh, eh, mwanadiplomasia huyu wa Marekani ndugu Blinken kuzitembelea hizi nchi za Afrika Magharibi kama ulivyotaja, yani Cape Verde, Ivory Coast, Nigeria eh, pamoja na Angola. Sasa kibinafsi, kwa mtizamo wangu, nadhani moja ya sababu kubwa hasa naweza nikasema labda ni kama tatu. Moja, e, tunafahamu kwamba katika eneo hili la Afrika ya magharibi tangu walipokuwa hapa ndugu Blinken e, mwaka jana katika mwezi wa tatu, ziara ya mwezi wa tatu, kulikuwa kumefanyika mabadiliko ya kisiasa katika ukanda huu wa Afrika kwa mfano wakati wa ziara yake ya mwisho wa mwaka jana hatukuwa na mabadiliko ya kisiasa kwa kutumia nguvu katika taifa la Niger, ambako tumeona kudeta ikifanyika hapo, na itakumbukwa na wasikilizaji wako kwamba katika taifa hili la Niger kwa mfano, kuna kikosi cha wanajeshi wa Marekani ya... Eh, katika maeneo ya Sahel pale ambapo pia kulikuwa na kikosi cha wanajeshi kutoka Ufaransa wa, lakini labda kinachoweza kushangaza ni kwamba Wafaransa wametimliwa, lakini Wamarekani hawakuguswa hata kidogo. Kwa hiyo hii ni moja ya sababu, na Marekani kwa sasa hivi inajaribu kutafuta maeneo mengine, kwa sababu eneo hili kwa sasa hivi hali yake ya ya, ya ya kiusalama imekuwa ni tete e, na kupelekea Marekani kuanza kutafuta maeneo mengine ya kuhamishia kambi e, e, hii. Sababu ya pili, mm-hmm, e, ni katika hali zima ya kuimarisha uhusiano na mataifa haya ya Afrika e, ukizingatia na hasa e, baada ya kupelekea kwa mabadiliko haya ya kisiasa tumeona ushawishi kutoka Urusi na Uchina ukiongezeka. Kwa hiyo Eh, Marekani nayo inajaribu ku, ku, kuhakikisha kwamba uhusiano iliyonao na mataifa haya, itakumbuka kwamba matatizo makubwa yametokea haya ya kisiasa yametokea katika nchi ambazo ziliwahi kutawaliwa na Wafaransa ambazo zinapatikana katika eneo hili. Kwa hiyo Marekani hataki kupoteza ule ushawishi. Basi kwa haraka haraka nipe sababu ya tatu, ndio sababu ya mm -hmm ambayo nadhani imepelekea kumleta ndugu Blinken katika eneo hili, hasa ni kutokana na kwamba kwa muda mrefu Marekani imejikita hasa katika matatizo yaliyopo katika Mashariki ya Kati pamoja na vita inayoendelea kati ya Ukraini na Urusi, na hivi Afrika kujikuta ni kama imesahaulika vile. Sasa kama Waafrika wataanza kunong'ona kwamba wamesahaulika basi Waafrika watatafuta njia mbadala ya kuweza kuji, kuziba pengo hilo ambalo linaweza kuwa limeachwa na Marekani na, na tumeyaona haya juzi kati hapa, alikuwepo pia amefanya ziara hapo Ivory Coast, waziri wa mambo ya nchi za kigeni wa Uchina Uchina ambayo imesaidia pia katika ku kujenga baadhi ya viwanja vya mpira ambavyo vinatumika katika uh, shindano hili la mpira barani Afrika. Kwa hiyo mn, ni katika hali ya pia kukaunta hizi influence kutoka mashariki kwamba Marekani haiwezi kuendelea tu kujikita na matatizo ya mashariki, mashariki ya kati na Ukraini huku ikilisahau bara la Afrika. Naam, asante uh, kwende tuende kwa Nasur, uh, hap kuna msikilizaji, kabla ya kwenda kwa Nasor, kuna msikilizaji amepiga simu, hebu tumsikilize, anatoa nini maswali lake. Hello, naam, karibu katika Live Talk. Asante sana, hebu zima radio yako, zima radio yako, ala... yako zima radio inatusumbua ina, ina hapa kwenye masikio alafu okay. Naam Unanipata sasa? Sasa tunakupata, uliza swali lako kwa wageni wetu. Uh, mimi ningependa kuuliza swali hili. Hujajitambulisha. mm. Uh, lakini swala la Blinken kuja katika bara la Afrika linaweza kuwa kwamba inafuatana na msukumo wa wa, wa, wa mataifa ya Kiafrika kuingia katika mpango wa BRICS. Kwa hivyo wewe ndo unafikiri ndo swala lako? Unafikiri eh, ino... ndo eh, hilo ndio swala langu. Nitaka niulize kama huo pia ndio mpango ambao Marekani imefanya hivo. Kwa majina naitwa Mng'au Thomas kutoka Malakisi. Okay, asante Uungo sana. Asante sana kwa kushiriki. Nasor basi mimi nitakuachia wewe ulijibu. Nafikiri miongoni mwa maswala mbali mbali ambayo Bigenda amezungumzia, uh, huyu ameuliza swala la BRICS, nchi za Afrika kujiunga na BRICS, lakini ni nchi mbili tu katika bara la Afrika. Unasemaje? Uh, nafikiri na inaweza kaa sehemu pia ya, ya, ya mjadala kwa sababu eh, ziara hizi za waziri wa nje, wa nje wa, wa mambo ya nje ya Marekani eh, zimekuwa si ziara za za kushtukiza, lakini zimekuwa zikifanyika hata kwa muda mrefu, si jambo jipya, zimekuwa zikifanyika na mara zote e, wamekuwa wakija sana huu katika bara la Afrika. Anthony Blinken nadhani ni mara ya pili e, anazuru katika bara hili la Afrika na kutembelea nchi hizo za Afrika, na nafikiri hii pia ziara ya pili imekuja baada ya kunde ujio wa e, waziri wa mambo ya nji ya China Wangi, ambaye na yeye alizunguka E, alizuru katika bara hili la Afrika Koyo, kwa hiyo mimi nachokiona kwamba ni dhumuni kubwa Marekani kutafuta ushawishi e, katika bara ambalo tunajua lina rasilimali nyingi e, ambazo nchi hizi kubwa zinazikimbilia na tunajua ni bara ambalo lina vijana wengi. Sasa hivi inalisha wastani wa umri ni wengi vijana ambao nguvu kazi inapatikana kama nilivyosema rasilimali hizo ambazo kihistoria wamekuwa wakizichota katika bara la Afrika na ni, ni, ni kama ni kama mapambano ya kitabaka yanaendelea hasa ya kiulimwengu eh, e, nakumbuka Afrika iligawanywa katika karne ya kumi na tisa ukiangalia elfu moja mia nane themanini na nne na mia moja themanini na tano katika mkutano wa Berlin. Afrika likatwa vipande vipande, na hii hii inaiona hii. Sasa ni sura mpya ya Afrika nayo kugawanywa vipande vipande, inaweza ikawa vipande vya Uchina, vipande vya Amerika eh, ama vipande vya Urasia na vipande vingine ambavyo vipo katika bara la Afrika. Kwa hiyo ujio wa ziara hii kwa picha mdogo unaweza ukasema inalenga diplomasia, ukuaji wa kisiasa lakini masuala mazito yaliyopo hapo ni fursa za kiuchumi e, namna nchi kubwa hizi zinanofaika kiuchumi na hasa Marekani e, anaangalia bara la Afrika kama sehemu ya kulimbikiza mitaji. Ndiyo maana ukitizama unaona hapa, anaenda Angola, anatoa e, dola za Kimarekani bilioni mia mbili na hamsini kama mkopo. Maana yake hiyo si ziara tu ya ya ya, ya, ya ya kuja tunakusalimiana, lakini ziara ambayo ya kuchota rasilimali mm -hmm. Kwa sababu tukumbuke mikopo hii nchi hizi kubwa inatumia kama, kama sehemu ya kupata mitaji kama sehemu ya kuchota rasilimali zilizopo za katika nchi za Afrika. Sawa Nasor kidogo uh, ukilinganisha na kile ndio ambacho anakichota katika bara hii la Afrika. Shukran, Nasor. Uh, sijui kama msikilizaji bado huko kwenye line, si ya simu kabla ya kwenda kwake Profesa Monda, msikilizaji karibu kwenye Live Talk. Halo? Halo? Oh, eh, Profesa Monda, karibu live talk. Ah, halo, Profesa Monda. Eh, nipo, asante kunialika. Nipo, eh, basi uh, kama umesikiliza maoni ya waliotangulia sijui wewe unadhani ni kwa nini Blinken uh, amezi- amefanya ziara katika hizi nchi nne ambazo tumezitaja hapo. Yani, ni alikwenda Cape Verde, alafu Ivory Coast, uh, akaenda Nigeria halafu baadaye Angola. unadhani kwa nini uh, nitatoa sababu tatu. La kwanza ni suala la kiusalama. Mataifa haya yote mane ni mataifa yanayopakana na uh, bahari ya Atlantiki, yani Cape Verde, uh, Ivory Coast, Nigeria na Angola. Uh, suala la pili ni hili suala la usalama wa uh, kimataifa na wa miundombinu za meli na biashara. La tatu ni hili suala la Sahel na vita ambavyo vinaibuka uh, na wanamgambo wa harakati za itikadi kali, alafu pia kumalizia na hili suala la la Uchina na ushawishi wa Uchina Marekani kujaribu kupunguza makali na ushawishi wa Uchina uh, kwenye bara la Afrika. Uh, le, kumalizia niongezea ya kwamba kule Angola ambapo Blinken yuko wakati huu, Marekani iko uh, kwenye harakati kali kuboresha ile laini ya reli ya Lobito uh, ambalo lilikuwa linaenda ku Uh, kurekebishwa au kuundwa na Uchina. Kwa hivyo Marekani imejiingiza pale mbele kujaribu kusaidia Angola, uh, kuimarisha miundombinu za reli, na ni muhimu kwa sababu reli hiyo inaunganisha DRC, Angola na, na Zambia, na Marekani imeweza ku, kupata kandarasi hiyo mbele ya Uchina. Kwa hivyo mb, kuna mambo mengi tu ya kidiplomasia na kiuchumi ambayo yanaendelea kwa wakati huu. Tuende Pita, okay hapo, lakini nirekebishe ni kidogo, Blinken ameishakamilisha ziara yake huko Angola tangu jana. Naam, twende katika pita mara moja haraka kwamba Blinken alipokuwa Angola, hakuja Afrika Kusini, alizungumzia masuala muhimu, mojawapo alizungumzia hii kesi ambayo hii leo tumeona mahakama ya kisheria ya kimataifa ikitoa uamuzi kuitaka Israel kusitisha uh, mauaji ya halaiki au mauaji ya kimbari kule Gaza, kuziwia kuzuia, to prevent. To prevent, kuzuia sitokee. Kwa hivyo unaweza kutueleza naona, Rais Ramaphosa amesherekea, Afrika Kusini imechukulia vipi? Maanake Marekani imekuwa imesema kwamba kesi hiyo, uh, haina maana. Uh, mimi nadhani kwamba mara baada ya vita ya Ukraine na Urusi uhusiano kati ya Marekani na Afrika Kusini haujawa mzuri kivile, ikizingatiwa kwamba uh, hivi karibuni balozi wa Marekani hapa nchini Afrika Kusini aliwahi kutoa maelezo kwamba kulikuwa na meli ya kijeshi kutoka nchini Urusi ambayo ilikuja na kutua katika bandari ya Cape Towni, na, na kwamba ilionekana ili ikibeba silaha ambazo zimetengenezwa hapa Afrika ya Kusini kinyume na utaratibu ambao walijiwekea wao wenyewe, kwamba Afrika ya Kusini katika mazingira haya ya kivita ambayo Urusi na Ukraini wanajikuta ndani. Afrika ya Kusini la, haina pita, haki pita, ya lakini, mbali, mbali, na la, la, mbali na swala la Ukraini eh, vifaa vya kijeshi kwa Urusi, ilisemekana hivyo na rais aliunda tume. Kwa hiyo hiyo hapo ilitia dosari kidogo, pamoja na kwamba baadaye pia mkutano wa Agoa ulikuja kufanyika hapa na viongozi wa Afrika walihudhuria, lakini kuanzia pale uhusiano wa Marekani na Afrika Kusini ulidolola. Na Afrika Kusini, wakati huo huo, haiwezi kuruhusu uhusiano wake na Marekani ukaharibika, kwa sababu Marekani imewekeza sana hapa nchini Afrika Kusini, na eh, Afrika Kusini ina, ina Marekani ni mshirika wake mkubwa sana tu mkubwa. Kwa hiyo lakini wakati huo huo, e, serikali inayotawala sasa hivi hapa Afrika Kusini ni serikali ya chama cha African National Congress, ambacho kutokana na historia yake hasa katika enzi hizo za kiza Bigenda. Bigenda. Bigenda. Bigenda. wana uhusiano Bigenda. samani kidogo samani, samani. Tumpe fursa msikilizaji, amepiga simu, alafu tutaendelea baadaye. Karibu msikilizaji. Naam yes, mm, bila shaka mimi naitwa kutoka Godigoje, jimbo la Migori nchini Kenya, na ninazo swali swali moja ambalo ningependa kuuliza kufuatia ziara ya mtu kama katika nchi za Afrika. Je, nchi za Afrika zinatilia mkazo na kuvalia njuga yale ambayo wameyazungumzia katika ziara hizo, na iwapo wanazingatia mambo kama haya. Je, mbona nchi ambayo zinazungumziwa kwamba zinatakikana kuwe na amani bado unapata kwamba kunazuka vita vya eh, wenyewe kwa wenyewe katika nchi zetu za Afrika? Je, Waafrika wanayatilia mkazo na kuyavalia njuga? Asante sana, ah, sana swala zuri kabisa maanake, Blinken vile vilevile amezungumzia swala la DRC. Nasor, oh, kujibu haraka haraka, dakika mbili, swala la msikilizaji. Je, nchi za Afrika zinatilia maanani wakiambiwa na Marekani au China au Russia, wacheni vita? Unafikiri vipi? Tunaona Sudan inaendelea. Swala la vita lina lina sababu nyingi. E, si tu suala kuambiwa tu kwamba tuache vita, na hata mimi suala hili la kusema kwamba anakuja kuleta usalama katika Afrika, mimi sikubaliani na hilo kwa sababu e, kuna sababu za kutokuwa na usalama katika maeneo hayo ya Saheli, e, na hasa kuibuka kwa vikundi hivyo vya kigaidi, e, vya, e, vya itikadi kali. Kuna mambo ya msingi ya kuzingatia na na hasa e, maisha ya watu e, maslahi mapana ya kiuchumi e, mapengo yaliyopo kati ya walionacho nasiokuwa nacho. Kuna sababu mtanzuko ambazo nafikiri e, si, si Marekani ambaye anaweza akaziondoa akazi hizo sababu e, ni muhimu e, suluhu itoke ndani ya bara Afrika lenyewe, lakini si tu kusubiri e, chakula kwenye sahani kutoka Marekani na kusema kwamba amekuja kuleta usalama usalama upekeafya uletituna majeshi. Nadhani hapo muda mwingine tumekuwa tukikosea sana, tunadhani tu usalama ni kuletwa kwa majeshi na kuleta viongo. Shukran Nasr. Nasor. Ni hivyo. Shukran sana. Uh, naona ndio hivyo, tufunge sehemu ya kwanza, lakini Nasoro na Pita bigenda msalie kwenye laini ya simu. Sasa hivi tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk. Tulikuwa tukisikika kwenye uh, mitambo yetu ya FM katika eneo la Afrika Mashariki na maziwa makuu. Sasa katika sehemu ya pili mtatupata kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tukutane muda mfupi baadaye, tuendelee na Live Talk. Sasa tunaingia sehemu ya pili ya Live Talk ambapo tunazungumzia kuhusu ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, ziara ambayo alikamilisha jana akiwa huko Angola na alitembelea nchi nne za Afrika ikiwa ni pamoja na Angola lakini alikuwa huko Cape Verde akaenda Ivory Coast lak... vile vilevile pia alikwenda alikuenda uh, Nigeria. Uh, Shakur Kabla ya kufunga sehemu ya kwanza kuna swali ulikuwa umemuuliza Pita Bigenda kuhusu uh, uh, uhusiano wa Marekani na Afrika Kusini, kwa, kwa sababu gani hakwenda Afrika Kusini badala yake akaenda Angola? Ni kwamba kuhusu hilo swala la uhusiano kati ya Marekani na Afrika Kusini, Blinken alisema kwamba uh, uhusiano wa Marekani na Afrika Kusini hautaathiriwa na mashtaka yaliyowasilishwa yali dhidi ya Israel kutokana na mauaji ya Gaza, ingawa kwa mara nyingine alisema hakubaliani na mashtaka hayo yaliyowasilishwa na Afrika, Afrika Kusini, Kusini, e, katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Mimi kwa hakika alikuwa nataka Bigenda ajibu vipi Afrika Kusini, tumemwona Rais Cyril Ramaphosa wa na waziri mawaziri wa wake wakisherehekea, vipi Afrika Kusini wamelichukulia swala hili, hasa kwa vile Blinken amelizungumza pale Angola. Na, mimi nadhani kwamba e, swala la kwanza la Afrika Kusini kwenda katika mahakama ya kimataifa kuhusiana na swala hili la Mashariki ya Kati e, nadhani pengine ni swala la uhusiano ambao umekuwepo kwa miongo kadhaa kati ya e, chama cha ukombozi cha Wapalestina na African National Congress na ikizingatiwa kwamba E, Afrika Kusini bado inachukulia kwamba kile kinachoendelea Israeli ni ni siasa zile zile ambazo zi, zilikuwepo hapa nchini ya Afrika Kusini, yaani siasa za kibaguzi ama apartheid. Kwa hiyo labda Afrika Kusini alijihisi kama ana, ana uh, ana na, nafasi zaidi kwamba tatizo walilonalo wa Palestina yeye analielewa zaidi kuliko mtu yeyote yule duniani. Lakini kama nilivyosema hapo awali ni kwamba eh, uhusiano kati ya Afrika Kusini na Marekani ni wa hali ya juu mno, pengine kuliko nchi yoyote barani Afrika, kwa sababu hapa Marekani imewekeza kweli kweli na Afrika Kusini inategemea sana nani Marekani katika uchumi wake. Kwa hiyo kati ya hawa wawili, haku hakuna anayeweza kumkorofisha mwenzake. Eh, laki lakini nadhani pia kutokana na kesi hii iliyopelekwa katika mahakama hii ya uh, kimataifa na eh, eh, Afrika Kusini kule The Hague eh, nadhani kwa kiasi kidogo pengine naweza nikasema kwamba inaweza kuwa ilichangia kwamba eh, Blinken asiweze kutembelea Afrika Kusini, lakini hata hivyo itakumbuka kwamba mwaka jana alikuwepo hapa, alizitembelea nchi kadhaa za Afrika na Afrika Kusini ikiwemo. Kwa hiyo eh, si ziara ya mara ya kwanza, ni ziara ambazo tumekuwa tukizishuhudia, lakini hivi karibuni ziara hizi zimeongezeka kutokana na, na kwamba Afrika sasa hivi panaitwa mtakuja kutokana na kile tulichonacho, hatu- hapa hapendwi mtu, kinachopendwa ni kile tulichonacho sisi wa Afrika. Lakini tatizo letu ni moja, kutumia akili. Tena wasomi tunao, vyuo vikuu tunavyo, lakini bado Profesa Lumumba alisema as uh, individually hatuna nguvu, sisi ni dhaifu, lakini tukijiunga na kuwa kitu kimoja tu tukiiga mfano wa jumuiya ya Ulaya tunaweza kuwa na sauti ya kusikika duniani, lakini sasa hivi sisi ni jamvi la kuchezewa na hawa ndugu. Hawa ndugu sio kwamba wanatupenda. <laughs> Hakuna Mmarekani, hakuna Mrusi, hakuna Mchina anayetupenda. Siwezi kumjengea jirani yangu nyumba ya kuishi yenye thamani zaidi ya nyumba yangu. Kama nyumba yangu ni milioni tano, siwezi kumjengea nyumba ya milioni kumi, jirani. Ni sisi matatizo tuliyonayo Afrika, suluhisho ni letu sisi wenyewe, litoke ndani, lakini tunakimbilia Moscow, tunakimbilia London na Paris, tunakimbilia New York na DC na kwingineko tunalisahau. Kwa hiyo itoshe tu kusema kwamba uhusiano wa Afrika Kusini na Marekani uko mbamba, uko pale pale, kweli ni na, kadosali hapa kama watekenya kidogo wa Marekani, lakini wao wenyewe wanajua kinachoendelea ma, e, mashariki ya kati. Lakini hata hivyo nasema na, nataka wasikilizaji waelewa kwamba Afrika Kusini kaenda vihegi nyuzi, tulikuwa na mauaji kama haya yanayotokea Middle East e, kule Darfur. Afrika Kusini haikusema kitu. Tumeona genocide Rwanda, Afrika Kusini haikusema kitu. Afrika Kusini hapa jirani, Maputo ana matatizo na maharamia hapo, wenye itikadi kali hawa Afrika Kusini ameshindwa mpaka Rwanda anakuja kutia mabuti zake aridhini wakati la, we jirani bado washangaa. Uh, haileti mantiki hata kidogo. Kwa hiyo uh, nadhani na tuna misplace priorities sometimes, naweza nikasema hivyo. Naam, uh, Peter umetaja masuala mengi hapa na nafikiri Nasor aliunga mkono swala la kwamba matatizo ya Afrika yatanzuliwe Afrika, umekwenda mbali sana. Lakini uh, kutokana na swala la usalama, Nasor, Blinken amezungumzia uh, swala la DRC na kuzitaka Rwanda na Kongo kuzungumza mbali na kwamba tunaona masilahi mengine mbali. Amezungumzia hili, kuna maana muhimu, amesema amezungumza na Angola. Unafikiri kuna mwelekeo fulani unachukuliwa na Marekani, unawasiwasi kwamba hali inazidi kuwa mbaya? Uh, nadhani na, na, na, na, na, wito mwingi mwako ikitolewa, e, mazungumzo yafanyike hasa katika nchi hizo ambazo zina, zina mtafaruku, lakini mimi naona eh, mazungumzo matupu peke yake hayatoshi eh, kwa sababu binadamu siku eh, zote anapigania ya uchumi, apiganii eh, mawazo au vitu ambavyo havishikiki eh, na tukitizama mizozo ambayo inaendelea katika bara la Afrika ni mizozo ambayo inachagizwa sana na, na, na, na, na, na changamoto hizi za rasilimali, mifumo ya kiuchumi iliyopo, e, na, na watu wanapigania maswala hayo ya kiuchumi. Kwa hiyo si swala tu la maneno matupu e, ambayo muda mwingine yanasema ya, ya, ya tuna mfano mzuri sana. Nchi ya Kongo, mara kadhaa imekuwa ikitaka kufanya marekebisho mapinduzi makubwa ya sheria zake juu ya madini, lakini nchi kubwa hizi zimekuwa zikipinga ziki sana masuala hayo hata na, nchi nyingine za Afrika ambazo zimekuwa zikijitumua kutaka kuleta sheria ambazo zitalinda rasilimali madini, zimekuwa zikipingana ziki, ziki na upinzani mkali sana, hasa katika mahakamani. Nchi nyingine kushtakiwa eh, katika mahakama za kimataifa na kudaiwa fedha nyingi kwamba zimefukuza kampuni fulani. Kwa hiyo mizozo hii inayoendelea ni mizozo ambayo eh, ni mwendelezo wa mataifa makubwa katika kuchota hizo rasilimali kama nilivyosema, e, na kulimbikiza rasilimali hizo hasa katika nchi zao. Kwa hiyo muda mwingine ni kama danganya toto. Haya tunazungumza, tunaambiwa kwamba nchi hizi zizungumze, lakini zinazungumza nini wakati chanzo cha migogoro hii inafahamika. Ina, ina, ina na, na, na ukweli ni huo kwamba migogoro mingi katika bara la Afrika ni migogoro ambayo imekuwa ikichagizwa na mataifa haya makubwa kwa hiyo mimi nadhani ku, ku, kuna haja kubwa kama alivyosema ndugu kutoka Afrika Kusini hapo kwamba Mwalimu eh, Nyerere wakati fulani alikusema kwamba Afrika eh, kama tutokuwa na umoja, basi hatutokuwa na mustakabali, na ndicho ambacho tunakiona hasa katika Afrika ya leo. Maanake hatuna umoja, tumesambaratishwa na migogoro mingi ambayo ndio katika nchi zetu tunashindwa kuitatua, kwa sababu tumeruhusu kutokuwa moja, na tumeruhusu nchi hizi kuweza kutuingilia na kuweza kutupalaganisha na kuweza kuchukua hizo rasilimali ambazo zilizopo, kwa sababu migogoro hii, nchi zinazonufaika ni nchi hizo kubwa. Madini ya kobati katika nchi ya Kongo yanatoka na yanaenda kunufaisha nchi nyingine, lakini leo hii hali za wananchi wa Kongo ziko wapi, wakati ndio nchi ambazo ina, inaongoza katika madini hayo ya kobati. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba ni, ni matatizo makubwa tuliyokuwa nayo ni masuala ya kimfumo ya uchumi tuliokuwa nayo. Kwa hiyo ukitaka kutoka hapa, lazima tuwe na mfumo wa uchumi ambao utalinda rasilimali zetu na kuhakikisha kwamba utakuwa hauna matabaka baina ya watu. Haya ndiyo tunaweza tukafanya kuwa siraha kubwa ya kutatua matatizo yetu, lakini subiri mjomba kutoka nje kuja kutunasua katika matatizo yetu. Lakini Nasor, nakurudia hapo hapo, sasa nini la kufanya? Maanake kama walivyosema, wamezungumza watu, wamezungumza wanajaribu kufanya umoja wa Afrika tumejaribu kufanya mambo chungu nzima na inaonekana imeleta matatizo. Unaangalia jumuiya ya Afrika Mashariki tayari ina pingwa na matatizo, inakumbwa na matatizo kadhaa wa kadhaa. Sasa kila mara tunasikia waafrika waangalie maswala yao. Nini hasa nyinyi katika utaalamu wenu, nini cha kuweka kipaumbele? Bila shaka uzalendo itakuwa inatangulia. Mimi nachoona kwamba waasisi wetu waliweka jiwe la msingi kina Kwame Nkrumah kina Mwalimu Nyerere, waliweka jiwe la msingi cha kwanza. Afrika tunapaswa kuwa moja, lazima tuungane na umoja huu si tu kutufanya tuwe matajiri, lakini umoja utatufanya tuwe na nguvu ya kuweza kuwa na msimamo na kuyaambia mataifa makubwa kwamba Afrika tunakuwa tunakuwa na mwelekeo huu. Kwa sasa tunapotaka rasilimali <coughs> zetu kuweza kuziuza au kuweza kuzitumia, tunaweza tukatumia hasa katika msimamo ambao unaeleweka, lakini hili kama lijafanyika itakuwa ni ngumu katika bara la Afrika kuweza kuwa na msimamo katika rasilimali zetu na uli wetu. Mara nyingi tumekuwa tukiingiliwa hasa na leo hii nchi hizi zimefanikiwa. Kama nilivyosema sasa hivi, kuna utumwa wa kimadeni ambao unasumbua sana nchi za Kiafrika. Kwa jicho dogo, unaweza ukasema kwamba wanatusaidia kujenga barabara, wanatusaidia kujenga mashule, lakini takwimu zinaonyesha tunachosaidiwa kama bara la Afrika ni kidogo kuliko kile ambacho kinachochotwa. Sawa sawa. Kwa hiyo katika nchi ambazo sawa sawa na sawa. Kwa hiyo mimi, mimi swira yangu kubwa ni lazima tuwe na umoja yeah, lakini pia lazima tuwe na aina ya uchumi ambao hautotengeneza matabaka sawa kabisa, utagusa katika kila kundi na kuhakikisha kwamba rasilimali hizi inanufaisha watu wote waliopo katika bara. Sawa kabisa, Nasor. Uh, kwenye lani ya simu tunaye uh, msikilizaji wetu kutoka kule Kenya, Kakamega, Ocheng George ambaye huwa anachangia zaidi katika huu mjadala wa live talk. Ocheng George, leo unazungumza nini kuhusu mada yetu ya leo? Uh, asante sana Patrick Ndimana kwa kunipatia nafasi. Ni, ni team George wa Kakamega, lakini sasa hivi niko katika kaunti ya Siaya ene bunge la Ugenya. Sasa nikizungumzia ziara ya Blinken barani Afrika, mimi nazosema ya kwamba ziara hii ina manufaa na ina manufaa kwa nchi ambazo huyu uh, waziri wa, wa, wa Marekani amezitembelea na pia inachangia ile ile, ile, ile mvutano unakuta ya kwamba nchi zingine kama vile in China imeweza kuingia sana barani Afrika, imeweza ku kulegeza masharti ya kibiashara na bara la Afrika. Kwa hivyo pia Marekani imejaribu ku- kuingia ili ile ile, kwa sababu ni Marekani ya nchi za Magharibi ndio zilikwanga e, sana barani Afrika, lakini siku za hivi karibuni, ama miaka za hivi karibuni utakuta kwamba kuna nchi zingine kama vile Uchina na Urusi zimejaribu ku, kuingia zaidi. Kwa hivyo Marekani kama nchi ambayo ni kubwa duniani pia inatafuta E, kuakisha kwamba inaingia ina barani Afrika na inashawishi Afrika, kwa sababu Afrika iko na rasilimali Afrika, iko na iko na mambo mengi tu ambayo ikitoka hapa inanufaisha ina, na pia nashukuru kwa ziara hiyo, kwa sababu itanufaisha Afrika kiujumla, na mikakati ambayo itawekwa ndio itafanya Afrika kung'aa, na pia Marekani awezi kung'aa na uhusiano wa Marekani na bara la Afrika iliyo nzuri zaidi. Asante, Ocheng George. Naona huna swali lakini umechangia vizuri sana. Tuende kwa Pita. Moja kati ya swala vilevile limejitokeza ni kwamba huenda Blinken alikuwa anatayarisha au anajibu ziara ambayo Biden aliahidi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili alipokutana na viongozi wa Afrika kuja barani Afrika. Hakuweza kuja mwaka jana kama alivyoahidi. Huko wataalamu wanachukulia vipi, wanaangalia vipi kwamba rais wa Marekani hajatembelea bara la Afrika akiwa madarakani? Uh, naam, wasikilizaji tu watakumbuka kwamba Marais wa Marekani um, si rahisi kivile kwa wao ku, kutembelea hasa bara letu hili la Afrika, lakini ni kweli kwamba eh, Biden aliahidi katika uh, summit ile iliyofanyika DC kwamba angetembelea mwaka jana bara letu la Afrika na hivi eh, hakuweza ku, ku, kufanya ziara hiyo. Ndiyo, ni sehemu ya majibu kwamba kwa nini rais hajatembelea Afrika. Ni sehemu, lakini sidhani kama eh, hiyo inatosha kubeba sababu ya ziara hii. Kama eh, mwenzangu alivyotangulia, ni kwamba hii hi ziara hasa ni kujitengenezea mazingira ya, ya kiuchumi ya kiusalama. Eh, kwa mfano sasa hivi tunaona katika hii eh, Suez eh, ya kanali eh, ambayo hawa wanamgambo wa Husi wanashambulia hizi meli katika mkondo ule pale kwa ba, sasa, kwenye, kwenye Bahari ya Sham, Bahari ya Sham, kwamba sasa kuna uwezekano wa kupindisha hizo meli zikapita katika kepi ya magharibi, kepi ya mashariki na kupanda huko. Sasa wanajaribu tu kujite- wote wanajitengenezea mazingira eh, kwa maslahi mazuri wa, wao wenyewe, si kwa maslahi mazuri sana kwa nchi zilizotembelewa na Afrika kwa ujumla, la hasha. Kwa hiyo e, siwezi nikasema kwamba ili kuwa ni sehemu ya kujibu kwamba jamani, rais wetu hajawatembelea kutokana na sababu moja mbili tatu e, ni kwamba amekuwa bize sana na suala la Ukraini na Urusi, suala la Middle East, na, na mambo mengine. Ni, ni ni ni ni ni kiongozi mkubwa duniani kwa hiyo. Lakini sasa, Afrika pamoja na kwamba hatuna ubavu wa kiuchumi, lakini tuna nafasi yetu, ingawa tunaitumia vibaya. Hatu, hatutambui leverage tuliyo nayo. Leverage yetu ni rasilimali tu, tulizonazo, lakini hatuzitumii vizuri eh? Ilifika wakati kwa mfano Tanzania, e, enzi za Mwalimu Nyerere Ilifika wakati akasema kwamba hapa hakuna kuchimba madini kwa sababu hatupo tayari, lakini kaja mzee marehemu mzee Magufuli e, kafungua milango na sasa hivi e, Mwinyi kwanza, ilianza na mzee wetu Mwinyi alianza kufungua milango ambayo Mwalimu alikuwa ameifunga na we, na viongozi wengine waliofuata, na sasa hivi mama Samia anaendelea kufungua milango zaidi. Uh, sasa ni kwa namna tunavyozitumia rasilimali zetu sisi wenyewe hatuzitumii vizuri na hawa wanaoiba tumewafungulia milango kwa hiyo hatuna mtu wa kumlaumu ni sisi wenyewe tujilaumu wenyewe wala sio hawa majambaza au hawa wachotaji hawa wachotaji tunawaalika sisi wenyewe na kwa bahati mbaya si kwa manufaa ya wananchi kwa ujumla, mara nyingi ni kwa manufaa ya kliki ndogo au sehemu kidogo tu katika mataifa yetu. Kwa hiyo na sisi il, ili tuweze kuona manufaa ya ziara kama hizi ni pale ambapo tutajiunga na kuwa kitu kimoja. Naendelea kusisitiza haiingii akilini, kama alivyosema Mheshimiwa Ruto, kwamba nchi moja inawaalika marais hamsini na nne kwenye mkutano wa meza moja. Haingii akilini. Kwa nini tusijipange tukasema, commission ya African Union nenda kakutane na Marekani, naenda kakutane na Uchina, nenda kakutane na Mrusi na yeyote, nenda kakutane na Ulaya. Lakini hatutaki kwa sababu sisi wote tunajiona kwamba ni babu kubwa, kwa Kiswahili chetu cha mtaani, sisi tunajiona kwamba ni sivyo. <laughs> sawa, sawa. Ni babu kubwa ni dhaifu, kwa hiyo ndio eh, ziara hii ilikuwa ni nzuri kwa kindio, ni nzuri kwa sababu tunapata yeah, misaada kama ulivyosikia, mamilioni yanatolewa. Kwa mfano pale Cape, Cape Verde e, nini miundombinu imeboreshwa e, kupitia misaada ya madola haya anayomwaga Wamarekani, bandari yao imeboreshwa, barabara e, maji na, na, usalama katika mataifa haya sasa na, nataka nigusie haraka pointi moja, kwa nini nchi hizi hasa katika Afrika Magharibi zina matatizo. Ivory Coast imezungukwa na nchi kama Burke, Burkina Faso pamoja na Mali, lakini ukitiza, ukidondoka ukidondoka mjini Freetown eh, eh, pale halafu kesho yake ukaenda kudondoka Wagadugu au katika mji mkuu wanie, uta, utaona tofauti kubwa mno. Kwa hiyo sababu ya kiuchumi, sababu ya kiuchumi, vijana wengi kutokuwa na ajira na wazee wetu kuishi katika mazingira duni ni, ni, ni, ni sababu tosha kurikruti hawa vijana kuwaingiza katika makundi kama haya, lakini ukitizama. Shukran nam, nilikuwa nataka kuzungumzia swali moja Peter, tutaendelea baadaye kuhusu kuhusu ziara ya Biden ya kusubiriwa Afrika. Sidhani kwamba itafanyika mwaka huu, itakuwa ngumu sababu hivyo ameingia kwenye kampeni ya uchaguzi wa mwaka huu. Lakini nirudie kidogo kuhusu aliyowazungumza Blinken alipokutana na rais wa Angola, alisema kwamba rais wa Angola anaaminiwa na pande zote ambazo zinazozozana katika mzozo wa DRC. Uh, lakini akasema mchakato huu wa Luanda uende sambamba na mchakato wa Nairobi. Na Nairobi anazungumzia uh, usuluhishi au uh, upatanishi wa rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, wa, wa Kenya, Uhuru. Lakini Uhuru atumsikii, nataka kumuuliza alivyosema Blinken eti pande zinazogombana kuhusu mzozo wa DRC wanamwamini zaidi rais uh, Lorenzo wa Angola. Lakini hatumwoni Ruto, hatui hata juzi juzi, a wanajeshi wa Kenya walikuwa kule, waliondolewa Tshisekedi. Uh, alim, alimtuhumu moja kwa moja Ruto kwamba sijui anawapa, ana nafasi wapinzani wa serikali yake kufanya mkutano yani. Hapa sijui unazungumza nini kuhusu swala hili uh, la mzozi wa DRC, naso na, na, na, nafikiri hilo inaonyesha wazi kwamba Afrika hatuna umoja na hata jumuia zetu za kikanda e, zilikuwa tu kama ni jumuia tu ambazo viongozi e, wanakutana katika kufanya sherehe na kugonga glasi e, lakini si kufikiri maswala makubwa au maswala mapana ambayo yanatatiza yana hasa nchi zetu, kwa sababu kinachoendelea nchi ya Kongo ni, ni, ni jambo la muda mrefu sana e? Eh, tangu nchi hiyo inapata uhuru haijatulia, hasa katika mchakato wake kama kujiendeleza. Lakini iko wapi nafasi za jumuiya hizi za kikanda katika <coughs> kushughulikia maswala hayo? Na una, unaona sasa hivi zikaundwa zika tume kadhaa za kuweza kupatanisha eh, baina ya nchi ambazo zinagombana Kongo na Rwanda, lakini un, unakuta bado hatufikii mwisho katika mazungumzo yetu, na umesema vizuri hapa kwamba na baadhi ya raisi wanatoa majeshi yao kule, lakini ukifikiria zaidi, unaona kwamba mzozo wa Kongo kama nilivyosema hauwezi ukatatuliwa tu mm -hmm. kwa maneno ama kwa mazungumzo, lazima mm -hmm. kuwe na sera ambazo zitaundwa katika nchi ya Kongo ambazo hasa zitajali walio wengi kwa sababu eh, muda mwingine tunadhani kwamba eh, tukipeleka majeshi kule eh, basi tutakuwa na usalama na nakupeleta amani, lakini hilo limejizirisha hasa kwa wananchi wenyewe wa Kongo. Mara kadhaa tumewasikia wananchi wa Kongo wakisema majeshi haya yaondoke, majeshi ya MONUSCO yaondoke, eh, ya eh, ya kwa sababu wanasema wamekaa zaidi ya miongo kadhaa na wakaambia kwamba majeshi haya yanaleta ma, ma, ma, ma, amani, lakini amani hiyo haioni. Kwa hiyo Oyo, mimi nadhani mbali na kupeleka majeshi na mbali na mazungumzo ambayo tunayafanya kila siku ambayo ni muhimu <coughs> lakini muhimu zaidi, lazima tuwe na sera ambazo zitajali walio wengi, kwa sababu vijana hawa ambao wanachukuliwa kujiunga na, ma, na makundi hayo ni vijana ambao wamekata tamaa kabisa ya maisha ambao wajui kutofautisha kati ya kufa na kuishi leo hii. Na mifano mingi, mamilioni ya vijana katika nchi ya Ethiopia wanapitia Jibuti kwenda Saudi Arabia kutafuta maisha, wanatembea, wanakufa wengine njiani. Hii inaonyesha wazi kwamba sera zetu tulizokuwa nazo za kiuchumi hazijali walio wengi. Kwa masuala haya pia, wanasiasa wanandani kukaa mezani tu na kuzungumza, basi tunaweza tukamaliza matatizo haya? La hasha. Ni muhimu kufikiri sera ambazo zitajali walio wengi na zitasimamia zita rasilimali zilizopo hasa katika dhana kubwa zaidi. Ingawa kama nilivyosema, kuna upinzani hasa katika uchumi wa kimataifa. Yapo mashirika ya kibepali ambayo yamewekeza, yame, yame huko katika madini ambayo yanachota rasilimali zetu. Leo hii ukija katika ukiunda sera ambazo zitasimamia haki za madini, haki rasilimali hasa za, za madini wanakupeleka mahakamani na mahakama zetu hizo zenyewe zinatutoza mabilioni ya fedha za dola za Kimarekani, na mwisho wa siku unaona kwamba sheria zetu zinakuwa legelege katika kusimamia rasilimali zetu. Kwa hiyo ni muhimu l hilo, lazima tuwe na viongozi ambao watakuwa na msimamo juu ya kuja na sera ambazo zitajaliwe wengi na hasa katika nchi zetu naso, katika ziara yake alipokuwa Nigeria na alipokuwa Ivory Coast alizungumzia swala hilo la vijana kuondoka na Marekani kuwekeza katika uh, ujasirimali. Akatembelea kituo ambacho cha Nigeria ambacho inafanya kazi ya teknolojia na kadhalika. Hudhani hiyo itachochea hali watu kuona kwamba kuna haja ya kuangalia vijana au kama walivyosema ni viongozi wa Afrika wenyewe anabidi kuangalia. Swala hilo mimi nasema viongozi wa Afrika nyinyi wanapaswa kulinga suala hilo kwa sababu, sawa ujasiriamali tumekuwa tukifanya kila siku kila siku. Ukienda katika barabara, katika mitaa, watu wanafanya ujasiriamali e, ujasiriamali sidhani kama ikawa ni silaha tosha ya kutuhusha sisi hasa katika jambo letu. Swala lililopo kwamba rasilimali zetu hazijasimamiwa za kutosha, ulinzi wa rasilimali zetu haujasimamiwa za kutosha kwa sababu sera na sheria tulizokuwa nazo bado wazijali walio wengi, na hii nadhani inaweza ikaleta changamoto kubwa, kwa sababu kila mtu ukilizama sasa hivi ni ujasiriamali katika bara Afrika. Ukienda Wagadugu, ukienda Abijan, ukienda Ethiopia, Adisi Ababa, watu wanafanya ujasiriamali, lakini maswala makubwa hasa ya nchi ya rasilimali ambazo zingepunguza mzigo mkubwa kwa wananchi, wanakula wachache. Kwa hiyo mimi nadhani ni muhimu kwa nchi zetu kuwa na sera kama nilivyosema ambazo zitajali walio wengi na kupunguza matabaka waliokuwa nao, tunaweza tukapunguze migogoro ambayo inatafuna katika bara letu la Afrika. Shukrani sana, shukrani sana Nasor Bigenda, tunasalia dakika kama mbili hivi, naomba uzungumze kuhusu hapa, tunamalizia baki dakika mbili tu Ongezea kidogo alafu nakuuliza swali. Je, nchi za Afrika zifanye nini? Nini unaona ki marekebisho ambayo yanatakiwa kufanyika katika uhusiano kati ya Afrika na Marekani? Haraka haraka tu. Uh, marekebisho yanayohitajika kufanyika, moja ni kwa waafrika wenyewe kwanza kuwa kitu kimoja. Ni muhimu sana tukawa na umoja kwa sababu kama tumemomonyoka hatutaweza kuwa na ushirikiano ambao utakuwa na manufaa kwa waafrika wenyewe. Hiyo ni moja. Pili, eh, kuimarisha pia mifumo ya kidemokrasia katika Afrika na kuheshimu eh, demokrasia ya katiba. Eh, tatu, kuwajali wananchi, kwa sababu mataifa mengi barani Afrika, viongozi wakishakuwa kwenye hatamo, basi unakuta kwamba E, hawajali wa wananchi wao, na hivi ndani ya wananchi hao hao inakuwa ni rahisi ku, kuwachota hasa vijana kuwachota vijana ambao hawana ajira, hawana mbele wala nyuma, kujiunga na vikundi ambavyo si endelevu. Kwa hiyo e, hayo ni maoni yangu. Sasa nitaka kuchangia kidogo kuhusu hili swala lilioongea kwamba sekunda 15, sekunda 15. Rais wa Angola anakubalika na pande zote mbili, lakini kwamba ashirikiane kwa ukaribu zaidi na Nairobi katika kutafuta ufumbuzi e, wa tatizo linaloendelea nchini DRC. Mimi nadhani sidhani kama rais wa Angola nakubalika. Muda ndio hivyo tuturuhusu, lakini kushukuru sana Pita Bigenda kutoka kule Afrika Kusini, nimshukuru pia Nasoro Kitunda kutoka Dassalaam, tumshukuru vilevile pia Profesa David Monda alijiunga nasi katika sehemu ya kwanza kwa undani. Eh, tuwashukuru pia wasikilizaji wetu wote ambao walichangia katika mjadala wetu wa leo. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na Abdu Shakur Abud upande wa mwongozaji wa, wa, wa kipindi ni Aida Isa, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema na wikendi njema.